पत्रकारितेच्या क्षेत्रातील निष्पक्ष नेतृत्व
सविता कुलकर्णी यांची पत्रकार संघाच्या विभागीय सरचिटणीस पदी निवड
X
पत्रकारिता हा लोकशाहीचा चौथा स्तंभ मानला जातो आणि या स्तंभाला बळकटी देण्यासाठी निस्वार्थी आणि निर्भीड नेतृत्वाची आवश्यकता असते. याच भावनेतून महाराष्ट्र राज्य मराठी पत्रकार संघ - मुंबई विभागीय कार्यकारिणीमध्ये पत्रकार सविता कुलकर्णी यांची विभागीय सरचिटणीस पदावर निवड झाल्याची अधिकृत घोषणा करण्यात आली आहे. या निवडीमुळे पत्रकारिता क्षेत्रात आनंदाचे वातावरण असून, एका अभ्यासू आणि सामाजिक प्रश्नांची जाण असलेल्या नेतृत्वाकडे ही महत्त्वाची जबाबदारी सोपवण्यात आली आहे.
प्रदेशाध्यक्ष वसंत मुंडे तसेच राज्य समन्वयक संतोष मानुरकर यांच्या संमतीने आणि मार्गदर्शनाखाली ही निवड करण्यात आली आहे. सविता कुलकर्णी यांचा पत्रकारितेतील प्रवास हा अत्यंत प्रेरणादायी राहिला आहे. गेल्या अनेक वर्षांपासून त्या पत्रकारितेच्या क्षेत्रात निष्पक्ष, निर्भीड, समाजाभिमुख आणि सत्यनिष्ठ भूमिका बजावत आहेत. केवळ बातम्या देणे एवढ्यापुरती आपली कर्तव्यमर्यादा न ठेवता, त्यांनी सामाजिक प्रश्नांना वाचा फोडण्याचे महत्त्वाचे कार्य केले आहे. सामान्य जनतेच्या प्रश्नांना न्याय देणे आणि लोकहिताला केंद्रस्थानी ठेवून पत्रकारिता करणे, हे त्यांच्या कार्यशैलीचे वैशिष्ट्य राहिले आहे.
पत्रकारितेच्या मूलभूत मूल्यांचा सन्मान राखणारी त्यांची कार्यशैली संपूर्ण पत्रकार जगतासाठी आदर्शवत मानली जाते. आजच्या काळात जिथे पत्रकारितेवर अनेक प्रकारचे दबाव असतात, अशा परिस्थितीत सविता कुलकर्णी यांनी आपली सत्यनिष्ठ भूमिका कायम ठेवली आहे. त्यांच्या याच गुणांची दखल घेऊन संघटनेने त्यांच्यावर मुंबई विभागाच्या सरचिटणीस पदाची मोठी जबाबदारी टाकली आहे. या पदाच्या माध्यमातून त्या आता केवळ वार्तांकनच करणार नाहीत, तर पत्रकारांच्या हितासाठी आणि त्यांच्या संरक्षणासाठी संघटनात्मक पातळीवर लढा देणार आहेत.
विभागीय सरचिटणीस म्हणून कार्यरत असताना त्यांच्यासमोर अनेक आव्हाने आणि जबाबदाऱ्या असणार आहेत. संघटनेने व्यक्त केलेल्या विश्वासानुसार, सविता कुलकर्णी प्रामुख्याने पत्रकारांच्या व्यावसायिक अडचणींचे निराकरण करण्यावर भर देतील. आज अनेक पत्रकारांना आपल्या कार्यक्षेत्रात विविध तांत्रिक आणि व्यावहारिक अडचणींचा सामना करावा लागतो. या अडचणी सोडवण्यासाठी एक मजबूत व्यासपीठ उपलब्ध करून देणे, हे त्यांचे प्राथमिक उद्दिष्ट असेल. त्याचबरोबर कार्यरत पत्रकारांची सुरक्षा आणि त्यांच्या हक्कांचे संरक्षण हा अत्यंत संवेदनशील विषय त्यांनी हाती घेतला आहे. पत्रकारांवर होणारे हल्ले आणि त्यांच्या कामात येणारे अडथळे रोखण्यासाठी संघटनेच्या माध्यमातून त्या ठोस पावले उचलतील, असा विश्वास व्यक्त केला जात आहे.
नैतिक पत्रकारितेचा प्रसार करणे ही आजच्या काळाची मोठी गरज आहे. माहितीच्या महाजालात अफवा आणि चुकीच्या बातम्यांचे पेव फुटले असताना, सत्यता पडताळून पाहणारी आणि नैतिकतेला धरून असणारी पत्रकारिता जिवंत ठेवणे हे मोठे आव्हान आहे. सविता कुलकर्णी आपल्या अनुभवाचा वापर करून संघटनेच्या माध्यमातून नैतिक पत्रकारितेचा वारसा पुढे नेण्यासाठी प्रयत्नशील राहतील. तसेच, नवोदित पत्रकारांसाठी मार्गदर्शन आणि प्रशिक्षण उपक्रम राबवून या क्षेत्रात येऊ इच्छिणाऱ्या तरुण पिढीला योग्य दिशा देण्याचे कार्यही त्या करणार आहेत. संघटनेचे संघटनात्मक बळकटीकरण करण्यासाठी त्यांनी आखलेली धोरणे मुंबई विभागासाठी दिशादर्शक ठरतील.
मुंबई विभागाचे अध्यक्ष सुरेश यादव यांनी सविता कुलकर्णी यांच्या निवडीबद्दल मनःपूर्वक अभिनंदन व्यक्त केले आहे. त्यांच्या मते, सविता कुलकर्णी यांच्या नेतृत्वामुळे मुंबई विभागाची प्रतिष्ठा, विश्वासार्हता आणि जनहितकारक कार्य निश्चितच अधिक बळकट होईल. एखाद्या संघटनेत जेव्हा सक्रिय आणि अनुभवी व्यक्तीची निवड होते, तेव्हा त्या संघटनेला एक नवी ऊर्जा प्राप्त होते. सविता कुलकर्णी यांच्या निवडीमुळे केवळ संघटनेलाच नव्हे, तर मुंबईतील प्रत्येक मराठी पत्रकाराला आपले प्रश्न मांडण्यासाठी एक हक्काचे व्यासपीठ मिळाले आहे.
सविता कुलकर्णी यांच्या या नियुक्तीचे स्वागत महाराष्ट्रातील विविध स्तरांतील पत्रकार आणि सामाजिक कार्यकर्त्यांकडून होत आहे. त्यांच्या या निवडीमुळे पत्रकार संघटनात्मक कार्यात नवी ऊर्जा निर्माण झाली असून, संपूर्ण पत्रकार समुदायाने त्यांचे अभिनंदन केले आहे. पत्रकारिता ही केवळ एक नोकरी नसून ते एक व्रत आहे, हे सविता कुलकर्णी यांनी आपल्या कामातून वारंवार सिद्ध केले आहे. आगामी काळात त्यांच्या मार्गदर्शनाखाली मुंबई विभागीय पत्रकार संघ अधिक प्रभावीपणे कार्य करेल आणि पत्रकारांच्या न्याय्य हक्कांसाठी खंबीरपणे उभा राहील, यात शंका नाही.
थोडक्यात सांगायचे तर, सविता कुलकर्णी यांची ही निवड म्हणजे त्यांच्या आजवरच्या तपस्येचे फळ आहे. समाजहित आणि पत्रकारिता या एकाच नाण्याच्या दोन बाजू आहेत, हे ओळखून त्यांनी केलेले कार्य त्यांना आज या उच्च पदापर्यंत घेऊन आले आहे. त्यांच्या पुढील वाटचालीस आणि संघटनात्मक कार्यास संपूर्ण महाराष्ट्र राज्य मराठी पत्रकार संघाकडून आणि हितचिंतकांकडून खूप खूप शुभेच्छा दिल्या जात आहेत.






